Học Cao đẳng Y Dược Hà Nội có mở được quầy thuốc không ?

      Chức năng bình luận bị tắt ở Học Cao đẳng Y Dược Hà Nội có mở được quầy thuốc không ?

Sau khi tốt nghiệp Cao đẳng Y Dược Hà Nội, các bạn hoàn toàn có thể mở được quầy thuốc để kinh doanh. Đó chính là câu trả lời của giảng viên tại Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn.

Để Học Cao đẳng Y Dược ra và mở được nhà thuốc thì người tốt nghiệp có thời gian thực hành từ 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hay người quản lý tủ thuốc trạm y tế, chủ quầy thuốc.

Mở quầy thuốc sau khi học xong Cao đẳng Y Dược

Cục Quản lý Dược hướng dẫn việc cấp chứng chỉ hành nghề Dược cho đối tượng cao đẳng Dược như sau:

Tại thời điểm Chính phủ ban hành Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 9/8/2006 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược chưa có loại hình đào tạo cao đẳng Dược, vì vậy tại khoản 1, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP chưa đề cập đến bằng cao đẳng Dược. Cục Quản lý Dược sẽ đưa ra xem xét khi sửa đổi, bổ sung các văn bản qui phạm pháp luật liên quan đến hành nghề dược.

Tuy nhiên tại các điểm b, c, d khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP quy định:

Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên nghiệp Dược (Dược sĩ Trung cấp – hệ đào tạo 02 năm) trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp.

Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải có văn bằng dược tá (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp;

Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về dược ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên đứng tên.

Bạn cũng có thể làm trong lĩnh vực Kinh doanh Dược phẩm

Vì vậy, người có bằng tốt nghiệp cao đẳng Dược đã thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp, người quản lý tủ thuốc trạm y tế

Do đó các bạn yên tâm khi hoàn thành khóa học Cao đẳng Dược có thể làm chủ quầy thuốc kinh doanh dược phẩm ở quy mô nhỏ, bán lẻ thuốc tân dược hoặc học liên thông chuyên tu lên Đại học để lấy bằng Dược sĩ Đại học theo quy chế tuyển sinh liên thông hiện hành.

Facebook Comments
5 (100%) 1 vote